Bani-Bangou | ||||
---|---|---|---|---|
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Jamhuriya | Nijar | |||
Yankin Nijar | Tillabéri | |||
Sassan Nijar | Banibangou Department (en) | |||
Gundumar Nijar | Banibangou (en) | |||
Babban birnin |
Banibangou (en)
| |||
Yawan mutane | ||||
Faɗi | 6,788 (2012) | |||
Bayanan Tuntuɓa | ||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
Bani-Bangou birni ne, da ke kudu maso yammacin Nijar, a cikin yankunan karkarar arewacin Ouallam, yankin Tillabéri. Ita ce babban birnin lardin Bani-Bangou.[1]A kan babbar titin Ouallam akan hanyar zuwa garin Andéramboukane na kan iyakar Mali. Yana da 135 km arewa maso gabacin Ouallam da kilomita 70 daga Mali. Yana kusan kilomita 200 daga Yamai. Garin shine wurin zama na "ƙungiyar Karkara" mai suna iri ɗaya, yana ɗaya daga cikin ƙauyuka huɗu a cikin sashin. Ƙauyukan da ke kusa da su sun haɗa da Gorou, Bassikwana, da Tondi Tiyaro Kwara a arewa; Koloukta da Dinara tare da babbar hanyar yamma; Ouyé zuwa kudu maso gabas.
Ƙungiyar Bani-Bangou tana cikin yankin tarihi na Zarmaganda Plateau, ɗaya daga cikin gidajen gargajiya na mutanen Djerma. Yawan jama'a ya kasance mafi yawan Djerma tare da al'ummomin Kel Dinnik Abzinawa na makiyaya.[2][3]
Wani yanki mai fama da talauci da ke gefen hamadar Sahara, Bani-Bangou ya fuskanci yunwa a yankunan karkara a lokacin matsalar ƙarancin abinci a Nijar 2005-06.[4] Taswirar amfani da filaye daga 2006 ya nuna garin da kansa, wanda aka gina shi tare da busasshiyar rafin kudu zuwa kogin Niger, don kasancewa a kan hanyar miƙa mulki tsakanin ciyayi na sahel zuwa kudu da yamma, da hamada zuwa arewa da gabas.[5]