Hamada a yankin Sahel | |||||
---|---|---|---|---|---|
yankin taswira | |||||
Bayanai | |||||
Bangare na | Sudano-Sahelian Region (en) | ||||
Suna a harshen gida | الساحل, le Sahel, the Sahel, Sahel da Sahel | ||||
Ƙasantuwa a yanayin ƙasa | Afirka | ||||
Sun raba iyaka da | Arewacin Afirka, Yankin Saharar Afirka, Tekun Atalanta, Gulf of Suez (en) da Red Sea | ||||
Karatun ta | Sahel studies (en) | ||||
Wuri | |||||
|
Sahel / / sə ˈhɛl / ; Larabci: ساحل sāḥil [ˈsaːħil], "coast, shore") shine yanayin da rayuwa na canjin Hamada a Afirka tsakanin Sahara zuwa arewa da savanna na Sudan zuwa kudu. Da yake da yanayi maras bushewa, ya ratsa tsakiyar kudu ta tsakiya na Arewacin Afirka tsakanin Tekun Atlantika da Kuma na Bahar Maliya .
Yankin Sahel na Afirka ya hada daga yamma zuwa gabas na arewacin ƙasarSenegal, kudancin ƙasar Mauritaniya, tsakiyar ƙasar Mali, arewacin ƙasar Burkina Faso, da matsananci kudancin ƙasashen Aljeriya, Nijar, matsananciyar arewacin ƙasar Najeriya, iyakar arewacin ƙasar Kamaru da Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya, tsakiyar Afirka Chadi, tsakiya da kudancin Sudan, iyakar arewacin Sudan ta Kudu, Eritriya da kuma arewacin Habasha .
A tarihi, yankin yammacin Sahel wani lokaci ana kiransa yankin Sudan ( bilād as-sūdān بلاد السودان ). "Ƙasashen Sudan"). Wannan bel ɗin yana kusa tsakanin Sahara da yankunan bakin teku na yammacin Afirka.