Yogi Adityanath (an haife shi Ajay Mohan Singh Bisht; 5 Yuni 1972)[1] ɗan siyasa ne na Indiya kuma babban malamin Hindu, wanda ya ke cikin jam'iyyar Bharatiya Janata Party (BJP). Tun daga ranar 19 Maris 2017, yake riƙe da mukamin Firaministan Uttar Pradesh. Yana da tarihin kasancewa Firaminista na tsawon lokaci a Uttar Pradesh, inda ya kasance a ofis har tsawon shekaru 7,[2] kuma shi ne Firaminista na farko a tarihin jihar da aka zaɓa sau biyu a jere.[3]
Kafin wannan, Yogi Adityanath ya yi aiki a majalisar dokokin Indiya tsawon kusan shekaru ashirin, daga 1998 zuwa 2017. A lokacin yana da shekaru 26, ya zama ɗaya daga cikin ƴan majalisar dokoki mafi ƙuruciya a Indiya a 1998, kuma ya ci gaba da lashe zaɓe sau biyar daga Gorakhpur (Mazabar Lok Sabha).[4] [5]A cikin 2017, ya koma siyasar jihar Uttar Pradesh kuma aka zaɓe shi a matsayin Firaminista na jihar.[6] Da farko, a 2017, ya zama memba na majalisar dokokin jihar. Bayan haka, a 2022, ya zama memba na majalisar dokoki ta jihar, bayan ya lashe zaɓen daga mazabar Gorakhpur Urban.
Adityanath shi ne mahant (babban malami) na Gorakhnath Math, wani babban gidan sufi na Hindu a Gorakhpur, matsayi da ya riƙe tun daga Satumba 2014 bayan rasuwar Mahant Avaidyanath, shugabansa na ruhaniya.[7] Shi ne kuma wanda ya kafa ƙungiyar Hindu Yuva Vahini, wata ƙungiyar ƙasa da ƙasa ta Hindu. Ana ganinsa a matsayin mai kishin ƙasa na Hindutva kuma mai ra'ayin zamantakewa na tsaurara.[8]