Gurbatar yanayi

Gurɓacewa
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Abubuwan da suka shafi muhalli, unintended consequences (en) Fassara da externality (en) Fassara
Has cause (en) Fassara pollutant (en) Fassara
Yana haddasa canjin yanayi, extinction (en) Fassara, acid rain (en) Fassara da cutar huhu
Karatun ta pollution and contamination (en) Fassara
Contributing factor of (en) Fassara environmental degradation (en) Fassara da biodiversity loss (en) Fassara
Described at URL (en) Fassara servicios.infoleg.gob.ar…
Has characteristic (en) Fassara type of pollution (en) Fassara
Relates to sustainable development goal, target or indicator (en) Fassara Target 3.9 of the Sustainable Development Goals (en) Fassara
Handled, mitigated, or managed by (en) Fassara pollution prevention (en) Fassara da pollution control (en) Fassara
hanyan ruwa mara kyau
Coal shuka a Ostiraliya. Konewar kwal yana samar da carbon dioxide, tare da adadin sulfur dioxide daban-daban.
Tattin bola a bakin tekun Guyana

Gurbatar yanayi shine shigar da gurɓataccen abu a cikin yanayi wanda ke haifar da canji mara kyau. Gurbacewa na iya ɗaukar nau'in kowane abu kamar ( ruwa, ko gas). ko makamashi (kamar rediyo, zafi, sauti, ko haske). Masu gurɓatawa, abubuwan ƙazanta, na iya zama ko dai abubuwa/makamashi na waje ko gurɓataccen yanayi. Ko da yake ana iya haifar da gurɓacewar muhalli ta al'amuran yanayi, kalmar ƙazanta gabaɗaya tana nuna cewa gurɓataccen abu yana da tushen ɗan adam - wato tushen da ayyukan ɗan adam suka ƙirƙira. Ana lasafta gurɓataccen abu a matsayin tushen gurɓataccen wuri ko gurɓataccen tushe. A shekarar 2015, gurɓataccen yanayi ya kashe mutane miliyan tara (9) a duniya.

Lalacewa ita ce shigar da gurɓataccen abu a cikin yanayi wanda ke haifar da mummunan canji. Gurbacewa na iya ɗaukar nau'in kowane abu (m, ruwa, ko gas). ko makamashi (kamar rediyo, zafi, sauti, ko haske). Abubuwan gurɓatawa, abubuwan gurɓatawa, na iya zama ko dai abubuwa/makamashi na waje ko gurɓataccen yanayi.

Manyan nau'ikan gurɓataccen yanayi sun haɗa da gurɓataccen iska, gurɓataccen haske, datti, gurɓataccen hayaniya, gurɓataccen filastik, gurɓataccen ƙasa, gurɓataccen radiyo, gurɓataccen yanayi, gurɓacewar gani, da gurɓacewar ruwa .

Ko da yake ana iya haifar da gurɓacewar muhalli ta abubuwan da suka faru na yanayi, kalmar gurɓatawa gabaɗaya tana nuna cewa gurɓataccen abu yana da tushen ɗan adam - wato tushen da ayyukan ɗan adam ya ƙirƙira, kamar masana'antu, masana'antu masu cirewa, rashin sarrafa shara, sufuri ko noma. Ana rarraba gurɓata sau da yawa azaman tushen ma'ana (wanda ke fitowa daga takamaiman wurin da aka fi mayar da hankali, kamar masana'anta ko nawa) ko gurɓataccen tushen tushe (wanda ke fitowa daga tushen da aka rarraba, kamar microplastics ko zubar da ruwa).


Gurbatar yanayi

Dodaje.pl - Ogłoszenia lokalne